Bài thơ Ngày trong ngày hôm qua đâu rồi?(Bế Kiến Quốc): Em vậy tờ lịch cũ: Ngày trong ngày hôm qua đâu rồi, Ra ngoài Sảnh chất vấn thân phụ, Xoa đầu em, thân phụ mỉm cười. Ngày trong ngày hôm qua ở lại, Trên cành hoa vô vườn, Nụ hồng lớn mạnh mãi, Đợi cho tới ngày lan hương…Bài thơ Em học tập vẽ(Phan Thị Diên): Hôm ni vô lớp học tập, Với giấy tờ Trắng, cây viết màu sắc, Nắn nót em ngồi vẽ, Lung linh khung trời sao. Vẽ ông trăng bên trên cao, Rải ánh vàng chan chứa ngõ, Vẽ cánh diều no dông, Vi vu thân thuộc trời xanh rớt.Bài thơ Hạt gạo thôn tao (Trần Đăng Khoa): Hạt gạo thôn tao, Có vị phù rơi, Của sông Kinh Thầy, Có hương thơm sen thơm phức, Trong hồ nước nước chan chứa, Có lời nói u hát, Ngọt bùi đắng cay…Hạt gạo thôn tao, Có bão mon bảy, Có mưa mon thân phụ, Giọt những giọt mồ hôi rơi, Những trưa mon sáu, Nước như ai nấu nướng, Chết cả cá cờ, Cua ngoi lên bờ, Mẹ em xuống cấy…
Bình luận